Có bao nhiêu loại giấy có thể thay thế cho giấy phép lái xe khi tham gia giao thông?

Có bao nhiêu loại giấy có thể thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông? Hai tay của CSGT dang ngang thì người tham gia giao thông bên nào được phép đi? Nguyên tắc tham gia giao thông khi thấy tín hiệu của các xe ưu tiên?

Có bao nhiêu loại giấy có thể thay thế cho giấy phép lái xe khi tham gia giao thông?

Căn cứ tại Điều 58 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định về điều kiện của người lái xe khi tham gia giao thông như sau:

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Theo như quy định như trên thì khi tham gia giao thông, bắt buộc người điều khiển xe phải mang theo giấy phép lái xe (bằng lái). Cũng theo trên thì pháp luật không quy định về việc dùng những loại giấy tờ khác thay thế giấy phép lái xe. 

Hai tay của CSGT dang ngang thì người tham gia giao thông bên nào được phép đi?

Căn cứ Điểm b khoản 2 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về hệ thống báo hiệu đường bộ như sau:

Hai tay hoặc một tay dang ngang để báo hiệu cho người tham gia giao thông ở phía trước và ở phía sau người điều khiển giao thông phải dừng lại; người tham gia giao thông ở phía bên phải và bên trái của người điều khiển giao thông được đi;

Như vậy, hiệu lệnh mà CSGT thực hiện là hai tay dang ngang thì người tham gia giao thông ở phía bên phải và bên trái của người điều khiển giao thông được đi.

Nguyên tắc tham gia giao thông khi thấy tín hiệu của các xe ưu tiên

Căn cứ Khoản 3 Điều 22 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định như sau:

Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Trên đây là những nguyên tắc tham gia giao thông khi thấy tín hiệu của các xe ưu tiên theo quy định pháp luật.

Trân trọng 

Lê Bảo Y

Giấy phép lái xe
Hỏi đáp mới nhất về Giấy phép lái xe
Hỏi đáp Pháp luật
Độ tuổi nào được phép lái xe ô tô năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Phê duyệt Kế hoạch thực hiện Hiệp định công nhận giấy phép lái xe quốc tế giữa Việt Nam và Hàn Quốc?
Hỏi đáp Pháp luật
Tài xế bị tước giấy phép lái xe thì có được lái xe tham gia giao thông nữa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có mấy loại giấy phép lái xe? Độ tuổi và sức khỏe của người lái xe được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy phép lái xe quốc tế nào được sử dụng tại Việt Nam? Thời hạn hiệu lực của giấy phép lái xe quốc tế tại Việt Nam?
Hỏi đáp Pháp luật
Lệ phí đổi giấy phép lái xe 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian đào tạo nâng hạng giấy phép lái xe từ B2 lên C mất bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đổi giấy phép lái xe ở đâu tại TP HCM? 09 đối tượng được đổi giấy phép lái xe 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tải mẫu đơn xin cấp đổi giấy phép lái xe mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ làm lại bằng lái xe bị mất năm 2024 gồm có những gì? Thủ tục làm lại bằng lái xe bị mất mới nhất 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy phép lái xe
195 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giấy phép lái xe
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào