15:59 | 10/03/2022
Loading...

Thời hạn tạm ngưng phiên tòa dân sự tối đa là trong bao nhiêu ngày?

Thời hạn tạm ngưng phiên tòa dân sự tối đa là trong bao nhiêu lâu? Tôi là đương sự trong vụ án dân sự, vụ án của tôi đã được đưa ra xét xử. Tuy nhiên, trong phiên xét xử sơ thẩm có một số chứng cứ cần được xác minh lại nên Hội đồng xét xử đã ra quyết định tạm ngưng phiên tòa. Tôi muốn hỏi thời gian tạm ngưng phiên tòa tối đa là trong bao nhiêu ngày? Ngoài trường hợp xác minh chứng cứ thì trường hợp nào có thể bị tạm ngưng phiên tòa nữa? 

Thời hạn tạm ngưng phiên tòa dân sự tối đa là trong bao nhiêu lâu?

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 259 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về thời hạn tạm ngưng phiên tòa như sau:

Việc tạm ngừng phiên tòa phải được ghi vào biên bản phiên tòa. Thời hạn tạm ngừng phiên tòa là không quá 01 tháng, kể từ ngày Hội đồng xét xử quyết định tạm ngừng phiên tòa. Hết thời hạn này, nếu lý do để ngừng phiên tòa không còn thì Hội đồng xét xử tiếp tục tiến hành phiên tòa; nếu lý do để ngừng phiên tòa chưa được khắc phục thì Hội đồng xét xử ra quyết định tạm đình chỉ giải quyết vụ án dân sự. Hội đồng xét xử phải thông báo bằng văn bản cho những người tham gia tố tụng và Viện kiểm sát cùng cấp về thời gian tiếp tục phiên tòa.

Như vậy, theo quy định trên thì thời hạn tạm ngưng phiên tòa là không quá 1 tháng, kể từ ngày Hội đồng xét xử quyết định tạm ngừng phiên tòa. 

Các trường hợp phiên tòa có thể bị tạm ngừng?

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 259 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về các trường hợp tạm ngừng phiên tòa như sau:

Trong quá trình xét xử, Hội đồng xét xử có quyền quyết định tạm ngừng phiên tòa khi có một trong các căn cứ sau đây:

- Do tình trạng sức khỏe hoặc do sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan khác mà người tiến hành tố tụng không thể tiếp tục tiến hành phiên tòa, trừ trường hợp thay thế được người tiến hành tố tụng;

- Do tình trạng sức khỏe hoặc do sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan khác mà người tham gia tố tụng không thể tiếp tục tham gia phiên tòa, trừ trường hợp người tham gia tố tụng có yêu cầu xét xử vắng mặt;

- Cần phải xác minh, thu thập bổ sung tài liệu, chứng cứ mà nếu không thực hiện thì không thể giải quyết được vụ án và không thể thực hiện được ngay tại phiên tòa;

- Chờ kết quả giám định bổ sung, giám định lại;

- Các đương sự thống nhất đề nghị Tòa án tạm ngừng phiên tòa để họ tự hòa giải;

- Cần phải báo cáo Chánh án Tòa án để đề nghị sửa đổi, bổ sung hoặc bãi bỏ văn bản quy phạm pháp luật theo quy định tại Điều 221 của Bộ luật này.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào