Có được thay đổi chủ hộ kinh doanh?

Tôi là chủ hộ kinh doanh nay tôi muốn đổi chủ hộ kinh doanh sang thành người khác thì có được không? Thủ tục như thế nào? Khi thay đổi chủ hộ kinh doanh thì có phải nộp lại giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh không?

Thay đổi chủ hộ kinh doanh có được không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 90 Nghị định 01/2021/NĐ-CP trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh thì hộ kinh doanh gửi hồ sơ thông báo thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh đến Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

a) Thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh do chủ hộ kinh doanh cũ và chủ hộ kinh doanh mới ký hoặc do chủ hộ kinh doanh mới ký trong trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh do thừa kế;

b) Hợp đồng mua bán hoặc các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc mua bán trong trường hợp bán hộ kinh doanh; hợp đồng tặng cho đối với trường hợp tặng cho hộ kinh doanh; bản sao văn bản xác nhận quyền thừa kế hợp pháp của người thừa kế trong trường hợp thay đổi chủ hộ kinh doanh do thừa kế;

c) Bản sao biên bản họp thành viên hộ gia đình về việc thay đổi chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh;

d) Bản sao văn bản ủy quyền của thành viên hộ gia đình cho một thành viên làm chủ hộ kinh doanh đối với trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh.

Sau khi bán, tặng cho, thừa kế hộ kinh doanh, hộ kinh doanh vẫn phải chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của hộ kinh doanh phát sinh trong thời gian trước ngày chuyển giao hộ kinh doanh, trừ trường hợp hộ kinh doanh, người mua, người được tặng cho, người thừa kế và chủ nợ của hộ kinh doanh có thỏa thuận khác.

Như vậy, theo quy định như trên, bạn có quyền thay đổi chủ hộ kinh doanh mà bạn đang đứng tên. Hồ sơ thực hiện theo quy định như trên.

Thủ tục thay đổi chủ hộ kinh doanh

Căn cứ Khoản 5 Điều này có quy định như sau:

Khi tiếp nhận hồ sơ, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho hộ kinh doanh trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ.

Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh trong trường hợp hộ kinh doanh đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở, Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đặt địa chỉ mới phải thông báo đến Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi trước đây hộ kinh doanh đã đăng ký.

Theo đó, sau khi nộp hồ sơ thay đổi chủ hộ kình doanh, hồ sơ của bạn sẽ được giải quyết theo trình tự như trên.

Thay đổi chủ hộ kinh doanh có phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh?

Căn cứ Khoản 6 Điều này có quy định như sau:

Khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh mới trong trường hợp đăng ký thay đổi nội dung đăng ký hộ kinh doanh, hộ kinh doanh phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ.

Như vậy, sau khi hoàn thành việc thay đổi chủ hộ kinh doanh bạn phải nộp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cũ.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Chủ hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Chủ hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh trong trường hợp bán hộ kinh doanh bao gồm các tài liệu gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh (sửa đổi) áp dụng từ 01/07/2023 theo quy định tại Thông tư 02/2023/TT-BKHĐT?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân là chủ doanh nghiệp tư nhân được đăng ký hộ kinh doanh không? Có thể có nhiều người là chủ hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh theo quy định mới nhất 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định, chủ hộ kinh doanh có được làm chủ doanh nghiệp tư nhân không?
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kê khai nhân thân của chủ hộ kinh doanh cá thể
Hỏi đáp pháp luật
Chủ hộ kinh doanh cá thể được thành lập công ty?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ hộ kinh doanh có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Có thể vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân vừa là chủ hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Cá nhân là chủ hộ kinh doanh có được góp vốn vào doanh nghiệp?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chủ hộ kinh doanh
218 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào