13:55 | 19/02/2022
Loading...

Giảm số tầng của công trình thì có cần phải thực điều chỉnh giấy phép xây dựng hay không?

Giảm số tầng của công trình thì có cần điều chỉnh giấy phép xây dựng hay không? Công ty chúng tôi đang chuẩn bị xây dựng tòa nhà văn phòng, chúng tôi đã xin được giấy phép xây dựng. Tuy nhiên, công ty chúng tôi đang muốn giảm số tầng sơ với giấy phép, vậy có cần phải điều chỉnh giấy phép hay không? Nếu có thì hồ sơ đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng như nào?

Giảm số tầng của công trình thì có cần điều chỉnh giấy phép xây dựng hay không?

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 98 Luật xây dựng 2014 quy định về việc điều chỉnh giấy phép xây dựng như sau:

Trong quá trình xây dựng, trường hợp có điều chỉnh thiết kế làm thay đổi một trong các nội dung dưới đây thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng:

- Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

- Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

- Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

Như vậy, theo quy định trên thì khi thực hiện việc thay đổi chiều cao, số tầng của công trình thì bắt buộc phải thực hiện việc thay đổi giấy phép xây dựng, kể cả trường hợp giảm số tầng của công trình. 

Hồ sơ nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng như nào?

Tại Khoản 2 Điều 51 Nghị định 15/2021/NĐ-CP quy định về hồ sơ nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng như sau:

- Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng theo Mẫu số 02 Phụ lục II Nghị định này;

- Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp;

- 02 bộ bản vẽ thiết kế xây dựng trong hồ sơ thiết kế xây dựng điều chỉnh triển khai sau thiết kế cơ sở được phê duyệt theo quy định của pháp luật về xây dựng tương ứng theo quy định tại Điều 43, Điều 44, Điều 45, Điều 46 hoặc Điều 47 Nghị định này;

- Báo cáo kết quả thẩm định và văn bản phê duyệt thiết kế xây dựng điều chỉnh (trừ nhà ở riêng lẻ) của chủ đầu tư, trong đó phải có nội dung về bảo đảm an toàn chịu lực, an toàn phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào