09:48 | 14/03/2022
Loading...

Bao nhiêu tuổi thì xin cấp hộ chiếu được? Mất hộ chiếu xin làm lại có được cấp hộ chiếu theo thủ tục rút gọn không?

Bao nhiêu tuổi thì có thể xin cấp hộ chiếu? Mất hộ chiếu xin làm lại có được cấp hộ chiếu theo thủ tục rút gọn không? Tôi tên Huân tôi vừa bị mất hộ chiếu và đang có ý định làm lại hộ chiếu, tôi có một con gái 13 tuổi. Tôi dự định làm lại hộ chiếu sẳn tiện làm luôn cho con gái thì không biết con tôi đã đủ tuổi để làm hộ chiếu chưa? Đối với việc làm lại hộ chiếu của tôi có được làm theo thủ tục rút gọn hay không?

Bao nhiêu tuổi thì có thể xin cấp hộ chiếu?

Căn cứ Điều 5 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 Quyền và nghĩa vụ của công dân Việt Nam

1. Công dân Việt Nam có các quyền sau đây:

a) Được cấp giấy tờ xuất nhập cảnh theo quy định của Luật này;

b) Người từ đủ 14 tuổi trở lên có quyền lựa chọn cấp hộ chiếu có gắn chíp điện tử hoặc hộ chiếu không gắn chíp điện tử;

c) Được xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định của Luật này;

d) Được bảo đảm bí mật cá nhân, bí mật gia đình trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, trừ trường hợp phải cung cấp thông tin, tài liệu theo quy định của pháp luật;

đ) Yêu cầu cung cấp thông tin về xuất cảnh, nhập cảnh của mình; yêu cầu cập nhật, chỉnh sửa thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, giấy tờ xuất nhập cảnh của mình để bảo đảm đầy đủ, chính xác;

e) Sử dụng hộ chiếu của mình để thực hiện giao dịch hoặc thủ tục khác theo quy định của pháp luật;

g) Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện, yêu cầu bồi thường theo quy định của pháp luật.

Như vậy theo quy định hiện hành thì người từ 14 tuổi trở lên sẽ được quyền lựa chọn cấp hộ chiếu có gắn chíp điện tử hoặc hộ chiếu không gắn chíp điện tử. Đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì con bạn hiện 13 tuổi vẫn chưa đủ tuổi để làm hộ chiếu.

Mất hộ chiếu xin làm lại có được cấp hộ chiếu theo thủ tục rút gọn không?

Bên cạnh đó theo Điều 17 Luật này cũng quy định đối tượng được cấp hộ chiếu phổ thông theo thủ tục rút gọn như sau:

1. Người ra nước ngoài có thời hạn bị mất hộ chiếu phổ thông, có nguyện vọng về nước ngay.

2. Người có quyết định trục xuất bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền nước sở tại nhưng không có hộ chiếu.

3. Người phải về nước theo điều ước quốc tế hoặc thỏa thuận quốc tế về việc nhận trở lại công dân.

4. Người được cấp hộ chiếu phổ thông vì lý do quốc phòng, an ninh.

Như vậy, việc bạn mất hộ chiếu không thuộc trường hợp được cấp hộ chiếu phôt thông theo thủ tục rút gọn. Do đó, bạn vẫn phải làm lại hộ chiếu phổ thông của mình theo thủ tục thông thường.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào