11:26 | 16/02/2022
Loading...

Kể từ thời điểm đăng ký thì hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực?

Kể từ thời điểm đăng ký thì hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực? Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có bắt buộc phải ghi giá trị tài sản không? 

Kể từ thời điểm đăng ký thì hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực?

Xin hỏi, tất cả những hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký phải không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 2 Điều 359 Bộ luật dân sự 2015 quy định về tặng cho bất động sản như sau:

1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của luật.

2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

Như vậy, không phải mọi trường hợp tặng cho bất động sản thì hợp đồng có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký mà còn phụ thuộc vào loại bất động sản có đăng ký hay không phải đăng ký quyền sở hữu. Như bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có bắt buộc phải ghi giá trị tài sản không?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có bắt buộc phải ghi giá trị tài sản không ạ?

Trả lời: Bởi tại Luật đất đai hiện hành không có quy định về những nội dung bắt buộc phải ghi trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Còn theo quan điểm cá nhân của tôi thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cũng là một trong những hợp đồng thuộc hợp đồng dân sự. Và tại Điều 398 Bộ luật dân sự 2015, có quy định về nội dung của hợp đồng như sau:

Nội dung của hợp đồng

1. Các bên trong hợp đồng có quyền thỏa thuận về nội dung trong hợp đồng.

2. Hợp đồng có thể có các nội dung sau đây:

a) Đối tượng của hợp đồng;

b) Số lượng, chất lượng;

c) Giá, phương thức thanh toán;

d) Thời hạn, địa điểm, phương thức thực hiện hợp đồng;

đ) Quyền, nghĩa vụ của các bên;

e) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

g) Phương thức giải quyết tranh chấp.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì trong hợp đồng dân sự có nội dung về giá và phương thức thanh toán. Vậy nên, theo quan điểm cá nhân thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải có nội dung quy định về giá trị chuyển nhượng. Bởi đây cũng là một căn cứ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định nghĩa vụ thuế đi kèm.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào