11:35 | 18/02/2022
Loading...

Phiên tòa hình sự bị hoãn thì có bắt buộc phải xét xử lại từ đầu hay không?

Phiên tòa hình sự bị hoãn thì có bắt buộc phải xét xử lại từ đầu hay không? Cho tôi hỏi, do tôi hiện đang là người có quyền và nghĩa vụ trong vụ án hình sự. Hôm trước tôi có được yêu cầu có mặt tại phiên tòa, mà khi xét xử thì một thành viên Hội đồng xét xử bị bệnh không thể tiếp tục phiên tòa, phải hoãn phiên tòa. Vậy tới khi xét xử lại thì có phải xét xử lại từ đầu không, hay sẽ xét xử tiếp từ lúc hoãn? Tòa có gửi quyết định hoãn phiên tòa cho tôi không?

Phiên tòa hình sự bị hoãn thì có bắt buộc phải xét xử lại từ đầu không?

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 297 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 quy định về việc hoãn phiên tòa như sau:

Tòa án hoãn phiên tòa khi thuộc một trong các trường hợp:

- Có một trong những căn cứ quy định tại các điều 52, 53, 288, 289, 290, 291, 292, 293, 294 và 295 của Bộ luật này;

- Cần phải xác minh, thu thập bổ sung chứng cứ, tài liệu, đồ vật mà không thể thực hiện ngay tại phiên tòa;

- Cần tiến hành giám định bổ sung, giám định lại;

- Cần định giá tài sản, định giá lại tài sản.

Trường hợp hoãn phiên tòa thì vụ án phải được xét xử lại từ đầu.

Như vậy, theo quy định trên, trong trường hợp phiên tòa hình sự bị hoãn thì khi xét xử lại thì phải xét xử vụ án lại từ đầu.

Tòa có gửi quyết định hoãn phiên tòa cho người có quyền và nghĩa vụ liên quan trong vụ án không?

Tại Khoản 4 Điều này quy định về việc gửi quyết định hoãn phiên tòa như sau:

Quyết định hoãn phiên tòa phải được chủ tọa phiên tòa thay mặt Hội đồng xét xử ký tên. Trường hợp chủ tọa phiên tòa vắng mặt hoặc bị thay đổi thì Chánh án Tòa án ra quyết định hoãn phiên tòa.

Quyết định hoãn phiên tòa phải được thông báo ngay cho những người tham gia tố tụng có mặt tại phiên tòa; gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp và những người vắng mặt tại phiên tòa trong thời hạn 02 ngày kể từ ngày ra quyết định.

Theo quy định trên, thì sẽ quyết định hoãn phiên tòa thì chỉ cần gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp và những người vắng mặt tại phiên tòa trong thời hạn 02 ngày kể từ ngày ra quyết định, còn với người có mặt tại phiên tòa như trường hợp của bạn thì chỉ được thông báo ngay tại tòa.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào