14:11 | 19/02/2022
Loading...

Bị can trong vụ án hình sự thực hiện việc đặt tiền để bảo đảm mà lại vi phạm nghĩa vụ thì có bị tạm giam hay không?

Bị can trong vụ án hình sự thực hiện việc đặt tiền để bảo đảm mà lại vi phạm nghĩa vụ thì có bị tạm giam không? Cho tôi hỏi, do tôi đang là bị can trong vụ án hình sự nhưng được đặt tiền để bảo đảm. Ví dụ mà tôi vi phạm nghĩa vụ mà tôi đã ký khi đặt tiền bảo đảm vậy thì có bị tạm giam hay không? Khi kết thúc điều tra thì tôi có được nhận lại tiền bảo đảm hay không?

Bị can trong vụ án hình sự thực hiện việc đặt tiền để bảo đảm mà lại vi phạm nghĩa vụ thì có bị tạm giam không?

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 122 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về việc đặt tiền bảo đảm như sau:

Bị can, bị cáo được đặt tiền phải làm giấy cam đoan thực hiện các nghĩa vụ:

- Có mặt theo giấy triệu tập, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan;

- Không bỏ trốn hoặc tiếp tục phạm tội;

- Không mua chuộc, cưỡng ép, xúi giục người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật; không tiêu hủy, giả mạo chứng cứ, tài liệu, đồ vật của vụ án, tẩu tán tài sản liên quan đến vụ án; không đe dọa, khống chế, trả thù người làm chứng, bị hại, người tố giác tội phạm và người thân thích của những người này.

Trường hợp bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ cam đoan quy định tại khoản này thì bị tạm giam và số tiền đã đặt bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước.

Như vậy, theo quy định trên trong trường hợp bị can, bị cáo vi phạm nghĩa vụ cam đoan thì sẽ bị tạm giam theo quy định. Đồng thời, số tiền đã đặt sẽ bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước.

Khi kết thúc điều tra thì tôi có được nhận lại tiền bảo đảm hay không?

Tại Khoản 4 Điều 122 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về việc nhận lại tiền bảo đảm như sau:

Thời hạn đặt tiền không quá thời hạn điều tra, truy tố hoặc xét xử theo quy định tại Bộ luật này. Thời hạn đặt tiền đối với người bị kết án phạt tù không quá thời hạn kể từ khi tuyên án cho đến thời điểm người đó đi chấp hành án phạt tù. Bị can, bị cáo chấp hành đầy đủ các nghĩa vụ đã cam đoan thì Viện kiểm sát, Tòa án có trách nhiệm trả lại cho họ số tiền đã đặt.

Như vậy, nếu bị can chấp hành đầy đủ các nghĩa vụ đã cam đoan thì Viện kiểm sát, Tòa án có trách nhiệm trả lại cho họ số tiền đã đặt.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào