13:58 | 11/03/2022
Loading...

Tẩy xóa giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi thì có thể xin cấp lại không?

Tẩy xóa giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất có thể xin cấp lại? Cơ quan nào cấp lại giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi? Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất của doanh nghiệp tôi bị tẩy xóa một số chỗ tôi muốn hỏi là việc này sẽ bị phạt thế nào?Có thể xin cấp lại không?

Tẩy xóa giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất có thể xin cấp lại?

Căn cứ Khoản 2 Điều 39 Luật Chăn nuôi 2018 quy định về việc cấp, cấp lại, thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi như sau:

Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi được cấp lại trong trường hợp sau đây:

a) Bị mất, hư hỏng;

b) Thay đổi thông tin về tổ chức, cá nhân trong Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi.

Bên cạnh đó tại Khoản 3 Điều này quy định về việc giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

a) Bị tẩy, xóa, sửa chữa nội dung trong Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi;

b) Cơ sở không còn đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 38 của Luật này;

c) Cơ sở có hành vi vi phạm khác mà pháp luật quy định phải thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì chỉ có hai trường hợp được cấp lại giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi. Trường hợp tẩy xóa giấy chứng nhận sẽ bị thu hồi theo Khoản 3 Điều 39.

Cơ quan nào cấp lại giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi?

Bên cạnh đó tại Điều 39 Nghị định 14/2021/NĐ-CP quy định về thẩm quyền cấp, cấp lại, thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi như sau:

a) Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cấp, cấp lại, thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi đối với cơ sở sản xuất thức ăn chăn nuôi bổ sung;

b) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp, cấp lại, thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất thức ăn chăn nuôi trên địa bàn, trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản này.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì tùy vào cơ sở sản xuất thức ăn chăn nuôi mà cơ quan cấp lại Giấy chứng nhận sẽ là Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn hay Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào