09:25 | 08/02/2022
Loading...

Tái nghiện sau khi cai nghiện tự nguyện có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc?

Em tôi năm nay 20 tuổi đã tự cai nghiện ma túy tại nhà thành công. Tuy nhiên gần đây em tôi lại tái nghiện. Như vậy liệu em tôi có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc hay không?

Tái nghiện sau khi cai nghiện tự nguyện có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc?

Căn cứ Điều 32 Luật Phòng, chống ma túy 2021 người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của Luật Xử lý vi phạm hành chính khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

1. Không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt cai nghiện ma túy tự nguyện;

2. Trong thời gian cai nghiện ma túy tự nguyện bị phát hiện sử dụng trái phép chất ma túy;

3. Người nghiện ma túy các chất dạng thuốc phiện không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế hoặc bị chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế do vi phạm quy định về điều trị nghiện;

4. Trong thời gian quản lý sau cai nghiện ma túy mà tái nghiện.

Như vậy, theo quy định như trên nếu em bạn đã tự cai nghiện thành công và đang trong thời gian quản lý sau cai nghiện mà tái nghiện thì sẽ bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Thời gian quản lý sau cai nghiện ma túy là bao lâu?

Căn cứ  Điều 40 Luật Phòng, chống ma túy 2021 có quy định về quản lý sau cai nghiện ma túy tại nơi cư trú như sau:

1. Người đã hoàn thành cai nghiện ma túy tự nguyện, người đã hoàn thành điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế, người từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi đã chấp hành xong quyết định đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc chịu sự quản lý sau cai nghiện ma túy trong thời hạn 01 năm kể từ ngày hoàn thành việc cai nghiện hoặc chấp hành xong quyết định.

2. Người đã chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc chịu sự quản lý sau cai nghiện ma túy trong thời hạn 02 năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định.

....

Theo đó, thời gian quản lý sau cai nghiện ma túy đối với người cai nghiện ma túy tự nguyện là 1 năm, đối với người cai nghiện ma túy bắt buộc là 2 năm kể từ ngày hoàn thành việc cai nghiện hoặc chấp hành xong quyết định.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào