11:03 | 09/02/2022
Loading...

Có bị phạt vì không nhận lại lao động vào làm việc sau khi hoàn thành cai nghiện bắt buộc?

Tôi có một nhân viên bị nghiện ma túy và chuẩn bị phải đi cai nghiện bắt buộc. Trường hợp này có thể tạm hoãn HĐLĐ hay không, nếu có thể tạm hoãn nhưng sau khi người này cai nghiện xong tôi không muốn nhận lại làm thì có được không?

Lao động đi cai nghiện có được tạm hoãn thực hiện HĐLĐ

Căn cứ Khoản 1 Điều 30 Bộ luật Lao động 2019 các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động bao gồm:

- Người lao động thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ;

- Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự;

- Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc hoặc cơ sở giáo dục bắt buộc;

- Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 138 của Bộ luật này;

- Người lao động được bổ nhiệm làm người quản lý doanh nghiệp của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ;

- Người lao động được ủy quyền để thực hiện quyền, trách nhiệm của đại diện chủ sở hữu nhà nước đối với phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp;

- Người lao động được ủy quyền để thực hiện quyền, trách nhiệm của doanh nghiệp đối với phần vốn của doanh nghiệp đầu tư tại doanh nghiệp khác;

- Trường hợp khác do hai bên thỏa thuận.

 Như vậy, trường hợp người lao động phải chấp hành việc cai nghiện bắt buộc thuộc vào các trường hợp được tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động.

Không nhận lại lao động vào làm việc sau khi đi cai nghiện có được không?

Căn cứ Điều 31 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như sau:

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng lao động đã giao kết nếu hợp đồng lao động còn thời hạn, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định khác.

Theo đó, nếu lao động sau khi cai nghiện xong bạn bắt buộc phải nhận lao động này vào tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã được ký kết trước đó, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Không nhận lại lao động vào làm việc sau khi hoàn thành cai nghiện bắt buộc bị phạt như thế nào?

Căn cứ Khoản 2 Điều 11 Nghị định 12/2022/NĐ-CP có quy định phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

- Bố trí người lao động làm việc ở địa điểm khác với địa điểm làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật Lao động;

- Không nhận lại người lao động trở lại làm việc sau khi hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động nếu hợp đồng lao động còn thời hạn, trừ trường hợp người sử dụng lao động và người lao động có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác;

- Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động không đúng lý do; thời hạn hoặc không có văn bản đồng ý của người lao động theo quy định của pháp luật.

Theo đó, nếu bạn không nhận lại lao động này vào làm việc có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng và bị buộc phải nhận lại lao động này vào làm việc.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào