08:28 | 25/01/2022
Loading...

Sau ly hôn vợ không cho chồng gặp con có được không?

Tôi và chồng cũ đã ly hôn do người này có nhiều thói hư tật xấu nên tôi không muốn cho anh ta gặp con vì sợ con bị ảnh hưởng. Tôi có thể không cho anh ta gặp con hay không? Mong được anh/chị hướng dẫn.

Vợ không cho chồng gặp con sau ly hôn có được không?

Căn cứ Điều 82 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định về Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Như vậy, theo quy định như trên sau khi ly hôn chồng cũ bạn hoàn toàn có quyền thăm con mà không ai có quyền cản trở.

Trong trường hợp chồng cũ bạn lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì bạn có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm con của chồng bạn.

Vợ không cho chồng thăm con sau ly hôn có bị phạt không?

Căn cứ Điều 56 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau.

Theo đó, nếu chồng cũ của bạn không bị Tòa án hạn chế quyền thăm nom con, mà bạn ngăn cản không cho chồng cũ thăm con thì có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào