11:04 | 26/01/2022
Loading...

Sức khỏe không đảm bảo thì Chấp hành viên có đươc xin miễn nhiệm hay không?

Tôi bị tai biến dẫn tới sức khỏe bị suy giảm. Mà tôi lại đang là Chấp hành viên thi hành án dân sự. Vậy tôi có được xin miễn nhiệm Chấp hành viên không? Hồ sơ như thế nào?

Sức khỏe không đảm bảo thì Chấp hành viên có được xin miễn nhiệm không?

Căn cứ vào Điều 19 Luật thi hành án dân sự 2008 quy định về miễn nhiệm Chấp hành viên thi hành án dân sự như sau:

- Chấp hành viên đương nhiên được miễn nhiệm trong trường hợp nghỉ hưu hoặc chuyển công tác đến cơ quan khác.

- Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định miễn nhiệm Chấp hành viên trong các trường hợp sau đây:

+ Do hoàn cảnh gia đình hoặc sức khỏe mà xét thấy không thể bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ Chấp hành viên;

+ Năng lực chuyên môn, nghiệp vụ không bảo đảm thực hiện nhiệm vụ Chấp hành viên hoặc vì lý do khác mà không còn đủ tiêu chuẩn để làm Chấp hành viên.

- Chính phủ quy định trình tự, thủ tục miễn nhiệm Chấp hành viên.

Như vậy, trong trường hợp sức khỏe bị suy giảm dẫn tới không bảo đảm việc hoàn thành nhiệm vụ Chấp hành viên thì sẽ được Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định miễn nhiệm Chấp hành viên.

Trình tự, thủ tục miễn nhiệm Chấp hành viên

Trình tự, thủ tục miễn nhiệm Chấp hành viên được quy định tại Điều 64 Nghị định 62/2015/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điều 2 Nghị định 33/2020/NĐ-CP như sau:

- Cục trưởng Cục Thi hành án dân sự chuẩn bị hồ sơ đề nghị miễn nhiệm Chấp hành viên cơ quan thi hành án dân sự; Cục trưởng Cục Thi hành án Bộ Quốc phòng chuẩn bị hồ sơ đề nghị miễn nhiệm Chấp hành viên Phòng Thi hành án cấp quân khu.

- Hồ sơ đề nghị miễn nhiệm Chấp hành viên gồm có:

+ Đơn xin miễn nhiệm Chấp hành viên, nếu có, trong đó nêu rõ lý do của việc xin miễn nhiệm Chấp hành viên;

+ Văn bản đề nghị miễn nhiệm Chấp hành viên của Cục trưởng Cục Thi hành án dân sự đối với Chấp hành viên cơ quan thi hành án dân sự hoặc Cục trưởng Cục Thi hành án Bộ Quốc phòng đối với Chấp hành viên Phòng Thi hành án cấp quân khu.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào