10:56 | 12/02/2022
Loading...

Thuê trọ bao nhiêu ngày sẽ phải đăng ký tạm trú? Đăng ký trễ sẽ bị phạt thế nào?

Thuê trọ bao nhiêu ngày sẽ phải đăng ký tạm trú? Đăng ký trễ sẽ bị phạt thế nào? Tôi tên Minh năm nay 22 tuổi vừa chuyển trọ. Xin hỏi là chuyển trọ sau bao nhiêu ngày tôi phải đăng ký tạm trú? Đăng ký trễ thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Thuê trọ từ bao nhiêu ngày sẽ phải đăng ký tạm trú?

Căn cứ Điều 27 Luật cư trú 2020 quy định về điều kiện đăng ký tạm trú như sau:

- Công dân đến sinh sống tại chỗ ở hợp pháp ngoài phạm vi đơn vị hành chính cấp xã nơi đã đăng ký thường trú để lao động, học tập hoặc vì mục đích khác từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú.

- Thời hạn tạm trú tối đa là 02 năm và có thể tiếp tục gia hạn nhiều lần

- Công dân không được đăng ký tạm trú mới tại chỗ ở quy định tại Điều 23 của Luật này.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì trong thời gian từ 30 ngày trở lên bạn chuyển đến chỗ ở mới để học tập ngoài phạm vi đơn vị hành vi cấp xã nơi đã đăng ký thường trú thì buộc phải đăng ký tạm trú. 

Đăng ký tạm trú trễ bị phạt không?

Bên cạnh đó tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú như sau:

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú, xóa đăng ký thường trú, xóa đăng ký tạm trú, tách hộ hoặc điều chỉnh thông tin về cư trú trong Cơ sở dữ liệu về cư trú;

+ Không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;

+ Không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, xác nhận thông tin về cư trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

Theo đó, đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì bạn phải đăng ký trong thời gian quy định nếu bạn không đăng ký đúng quy định sẽ bị phạt từ 500.000 đến 1.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký tạm trú

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào