11:29 | 02/03/2022
Loading...

Tiêu tiêu giả từ bao nhiêu thì bị phạt tù?

Cho em hỏi việc sử dụng tiền giả giá trị từ bao nhiêu thì sẽ bị phạt tù? Nếu không biết là tiền giả thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Sử dụng tiền giả từ bao nhiêu thì bị phạt tù?

Căn cứ Điều 207 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả như sau:

- Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

- Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

- Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

- Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Theo đó đối với hành vi lưu hành tiền giả pháp luật không quy định giá trị tiền giả tối thiểu là bao nhiêu thì bị phạt tù mà chỉ quy định người thực hiện hành vi này sẽ bị phạt tù với khung hình phạt nhẹ nhất là từ 03 năm đến 07 năm tù.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Lưu hành tiền không biết là tiền giả có phải chịu trách nhiệm hình sự?

Cũng theo quy định như trên chỉ những người thực hiện hành vi phạm tội này một cách cố ý, trực tiếp phạm tội hoặc có ý định phạm tội mà bị phát hiện thì mới phải chịu trách nhiệm hình sự.

Cho nên trong trường hợp có thể chứng minh được bản thân không biết tiền mà bản thân lưu hành là tiền giả thì sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào