16:54 | 17/01/2022
Loading...

Thời gian đi cai nghiện bắt buộc tối đa là bao lâu?

Thời gian đi cai nghiện bắt buộc tối đa là bao lâu? Gia đình có vợ mới sinh con nhỏ có được giảm thời gian đi cai nghiện bắt buộc không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Đối tượng bị áp dụng hình phạt đi cai nghiện bắt buộc

Theo quy định tại Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020 có hiệu lực từ ngày 01/01/2022, có quy định về đối tượng sẽ bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc như sau:

Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên thuộc trường hợp bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của Luật Phòng, chống ma túy.

Nhưng sẽ không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:

- Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;

- Người đang mang thai có chứng nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ tuyến huyện trở lên

- Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận

Thời hạn đi cai nghiện bắt buộc tối đa là bao lâu?

Tại Điều 95 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, có quy định về thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, như sau:

Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời gian một người bị áp dụng biện pháp đưa cơ sở cai nghiện bắt buộc tối thiểu là 12 tháng và tối đa là 24 tháng.

Vợ sinh con chồng có được giảm thời gian cai nghiện bắt buộc không?

Tại Điều 58 Nghị định 116/2021/NĐ-CP, có quy định về điều kiện giảm thời hạn cai nghiện bắt buộc, như sau:

1. Điều kiện giảm thời hạn cai nghiện bắt buộc:

- Giảm thời hạn từ 01 đến 03 tháng đối với người đã chấp hành một nửa thời gian cai nghiện bắt buộc tại cơ sở cai nghiện, có ít nhất 03 tháng gần nhất được xếp loại từ khá trở lên quy chế quản lý, đánh giá kết quả học tập, cai nghiện tại cơ sở;

- Giảm thời hạn từ 03 đến 06 tháng đối với người đã chấp hành một nửa thời gian cai nghiện bắt buộc tại cơ sở cai nghiện, lập công, có ít nhất 03 tháng gần nhất được xếp loại từ khá trở lên theo quy chế quản lý, đánh giá kết quả học tập, cai nghiện tại cơ sở.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì người đang áp dụng biện pháp cai nghiện bắt buộc chỉ được giảm thời hạn cai nghiện bắt buộc khi được đánh giá xếp loại đạt điều kiện để được giảm. Đối với trường hợp vợ sinh con không thuộc trường hợp được giảm thời gian cai nghiện bắt buộc.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào