Bao lâu không đóng tiền nước thì bị chấm dứt hợp đồng cấp nước hoặc ngừng cấp nước?

Tôi đã chậm đóng tiền nước một thời gian, tôi muốn biết đến khi nào tôi không đóng tiền nước thì sẽ bị chấm dứt hợp đồng cấp nước và ngừng cấp nước?

Không đóng tiền nước trong bao lâu thì bị chấm dứt hợp đồng cấp nước

Căn cứ Điều 46 Nghị định 117/2007/NĐ-CP có  quy định về chấm dứt Hợp đồng dịch vụ cấp nước như sau:

- Một trong hai bên có quyền chấm dứt Hợp đồng dịch vụ cấp nước khi bên kia không thực hiện đúng các điều khoản của hợp đồng hoặc khách hàng sử dụng nước không còn nhu cầu sử dụng nước.

- Hợp đồng dịch vụ cấp nước được khôi phục hoặc ký lại sau khi các vướng mắc giữa hai bên đã được giải quyết.

Như vậy, luật không quy định cụ thể về thời hạn không đóng tiền nước thì có thể chấm dứt hợp đồng dịch vụ cấp nước, vấn đề này phụ thuộc vào nội dung hợp đồng mà bạn ký kết với đơn vị cấp nước.

Không đóng tiền nước trong bao lâu thì bị ngừng cấp nước?

Căn cứ Khoản 2 Điều 45 Nghị định này quy định về ngừng dịch vụ cấp nước như sau:

- Đối với khách hàng sử dụng nước là hộ gia đình sử dụng nước cho mục đích sinh hoạt:

+ Đơn vị cấp nước có thể ngừng dịch vụ cấp nước từ điểm đấu nối nếu khách hàng sử dụng nước không thực hiện nghĩa vụ thanh toán tiền nước, vi phạm các quy định của Hợp đồng dịch vụ cấp nước sau 5 tuần kể từ khi có thông báo đến khách hàng sử dụng nước về việc ngừng dịch vụ cấp nước;

+ Nếu khách hàng sử dụng nước không thực hiện nghĩa vụ thanh toán do có lý do khách quan đã được thông báo trước cho đơn vị cấp nước về những lý do trên thì việc ngừng dịch vụ cấp nước sẽ được thực hiện sau 10 tuần kể từ khi có thông báo về việc ngừng dịch vụ cấp nước.

- Đối với các đối tượng sử dụng nước khác:

Đơn vị cấp nước có thể ngừng dịch vụ cấp nước từ điểm đấu nối nếu khách hàng sử dụng nước không thực hiện nghĩa vụ thanh toán tiền nước, vi phạm các quy định của Hợp đồng dịch vụ cấp nước sau 15 ngày làm việc kể từ khi có thông báo đến khách hàng sử dụng nước về việc ngừng dịch vụ cấp nước.

Theo đó, căn cứ theo quy định như trên nếu bạn không thanh toán tiền nước sau 5 tuần kể từ khi có thông báo về việc ngừng dịch vụ cấp nước hoặc 10 tuần trong trường  hợp bạn có lý do khách quan thì sẽ bị ngưng dịch vụ cung cấp nước.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

304 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào