10:12 | 07/01/2022
Loading...

Người đã đăng ký cai nghiện tại cộng đồng liệu có bị bắt đi cai nghiện bắt buộc hay không?

Tôi đang nghiện ma túy, tôi hiện muốn đăng ký cai nghiện tại cộng đồng. Tôi muốn hỏi liệu trường hợp tôi đang cai nghiện mà lại sử dụng trái phép chất ma túy thì có bị bắt đi cai nghiện tại trung tâm hay không? Thời gian cai nghiện tại cộng đồng là bao lâu? Có được hỗ trợ kinh phí không?

Người đã đăng ký cai nghiện tại cộng đồng có còn bị bắt đi cai nghiện bắt buộc không?

Căn cứ theo Điều 32 Luật Phòng, chống ma túy 2021 quy định về việc áp dụng biện pháp hành chính là đưa người vào cai nghiện bắt buộc trại trung tam cai nghiện như sau:

Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của Luật Xử lý vi phạm hành chính khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt cai nghiện ma túy tự nguyện;

- Trong thời gian cai nghiện ma túy tự nguyện bị phát hiện sử dụng trái phép chất ma túy;

- Người nghiện ma túy các chất dạng thuốc phiện không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế hoặc bị chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế do vi phạm quy định về điều trị nghiện;

- Trong thời gian quản lý sau cai nghiện ma túy mà tái nghiện.

Như vậy, với trường hơp của bạn, nếu bạn đã đăng ký thực hiện việc cai nghiện tại cộng đồng mà trong thời gian cai nghiện lại sử dụng trái phép chất ma túy thì bạn sẽ thuộc trường hợp bị áp dụng biện pháp đưa đi cai nghiện bắt buộc tại trung tâm cai nghiện.

Thời hạn và hỗ trợ chi phí khi cai nghiện tại cộng đồng

Tại Điều 30 Luật Phòng, chống ma túy 2021 quy định về cai nghiện tại cộng đồng như sau:

- Thời hạn cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng là từ đủ 06 tháng đến 12 tháng.

- Người cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng khi hoàn thành ít nhất 03 giai đoạn sau thì được hỗ trợ kinh phí cai nghiện:

+ Tiếp nhận, phân loại;

+ Điều trị cắt cơn, giải độc, điều trị các rối loạn tâm thần, điều trị các bệnh lý khác;

+ Giáo dục, tư vấn, phục hồi hành vi, nhân cách;

Như vậy, thời hạn cai nghiện tại cộng đồng là 06 tháng đến 12 tháng. Và khi hoàn thành ít nhất 03 giai đoạn trên thì được hỗ trợ kinh phí cai nghiện.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào