10:27 | 07/01/2022
Loading...

Có xóa đăng ký thường trú của người bị đưa vào trường giáo dưỡng?

Em tôi bị áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, liệu rằng em tôi có bị xóa đăng ký thường trú không, và khi em tôi được về với gia đình mà không đăng ký thường trú lại thì có bị phạt không?

1. Người bị đưa vào trường giáo dưỡng có bị xóa đăng ký thường trú?

Căn cứ Khoản 1 Điều 24 Luật cư trú 2020 có quy định như sau:

1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

a) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

b) Ra nước ngoài để định cư;

c) Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

d) Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

...

Như vậy, trường hợp này em bạn bị áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng thuộc vào các trường hợp bị xóa đăng ký thường trú.

2. Không đăng ký thường trú có bị phạt không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

b) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về thông báo lưu trú, khai báo tạm vắng;c) Không chấp hành việc kiểm tra hộ khẩu, kiểm tra tạm trú, kiểm tra lưu trú hoặc

c) không xuất trình sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền.

Theo đó, trường hợp em bạn đã được về với gia đình nhưng không đăng ký thường trú thì em bạn hoặc chủ hộ có thể bị xử phạt với mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký thường trú

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào