13:47 | 02/03/2022
Loading...

Trẻ bị bỏ rơi có mức hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng như thế nào?

Cho hỏi trẻ em bị bỏ rơi thì có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng hay không và mức hưởng là bao nhiêu?

Trẻ em bị bỏ rơi thì có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng

Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Nghị định 20/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/07/2021) quy định về đối tượng bảo trợ xã hội hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng, như sau:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

b) Mồ côi cả cha và mẹ;

c) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại bị tuyên bố mất tích theo quy định của pháp luật;

d) Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở trợ giúp xã hội, nhà xã hội;

....

Như vậy, trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng và chưa có người nhận nuôi thì mới đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

Mức hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng đối với trẻ em bị bỏ rơi

Theo Khoản 1 Điều 6 nghị định này có quy định mức trợ cấp xã hội hàng tháng như sau:

1. Đối tượng quy định tại Điều 5 Nghị định này được trợ cấp xã hội hàng tháng với mức bằng mức chuẩn trợ giúp xã hội quy định tại Điều 4 Nghị định này nhân với hệ số tương ứng quy định như sau:

a) Đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định này:

- Hệ số 2,5 đối với trường hợp dưới 4 tuổi;

- Hệ số 1,5 đối với trường hợp từ đủ 4 tuổi trở lên.

Theo đó mức trợ cấp hiện nay đối với trẻ em bị bỏ rơi có đủ các điều kiện như trên được tính như sau:

360.000 nhân hệ số 2,5 đối với trường hợp dưới 4 tuổi

360.000 nhân hệ số 1,5 đối với trường hợp trên 4 tuổi

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào