14:04 | 11/03/2022
Loading...

Có bị xử phạt nếu ép người khác uống rượu?

Cho hỏi pháp luật có cấm việc ép người khác uống rượu bia hay không, nếu có thì người thực hiện hành vi này bị xử phạt như thế nào?

1. Pháp luật có cấm việc ép người khác uống rượu bia hay không?

Căn cứ Điều 5 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 có quy định như sau:

Các hành vi bị nghiêm cấm trong phòng, chống tác hại của rượu, bia

- Xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia.

- Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

- Bán, cung cấp, khuyến mại rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi.

- Sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc sản xuất, mua bán rượu, bia.

- Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong các cơ quan, tổ chức, sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, chiến sĩ, người làm việc trong lực lượng vũ trang nhân dân, học sinh, sinh viên uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập.

….

Như vậy, theo quy định trên hành vi xúi giục, kích động, lôi kéo, ép buộc người khác uống rượu, bia là hành vi đã bị pháp luật nghiêm cấm.

2. Ép người khác uống rượu, bị xử phạt như thế nào?

Căn cứ Khoản 3 Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế có quy định như sau:

 Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Uống rượu, bia ngay trước, trong giờ làm việc, học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, học tập;

- Ép buộc người khác uống rượu bia.

Theo đó, người có hành vi ép buộc người khác uống rượu, bia có thể bị xử phạt với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào