10:05 | 14/02/2022
Loading...

Xe khách sẽ bị phạt bao nhiêu tiền nếu chở quá số người quy định?

Xe khách sẽ bị phạt bao nhiêu tiền nếu chở quá số người quy định? Tôi tên Nhiên là nhân viên văn phòng, sắp đến về quê tôi, tuy nhiên xe khách về quê tôi vào những dịp lễ tết lại có dấu hiệu chở quá số người quy định, xe tôi thường đi là loại xe 16 chỗ, việc này sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Mong được giải đáp.

Xe khách chở quá số người quy định bị phạt bao nhiêu tiền?

Căn cứ Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP sửa đổi bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ như sau:

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm:

- Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ;

- Chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ;

- Chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ;

- Chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm:

+ Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ;

+ Chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ;

+ Chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ;

+ Chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

...

- Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;

Mức phạt chủ xe khách chở quá số người quy định

Bên cạnh đó tại Điểm a Khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về việc xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ tương ứng hành vi tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này như sau:

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân,

Từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 150.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều 23 Nghị định này.

Ngoài ra, tại Điểm đ Khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về việc xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ tương ứng hành vi tại Khoản 4 Nghị định này.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân,

Từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 150.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều 23 Nghị định này

Như vậy theo quy định hiện hành đối với trường hợp mà bạn đề cập thì hành vi chở quá số người quy định của nhà xe khách đó là hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ về chở hành khách, chở người. Đối với hành vi này không chỉ người điều khiển xe phải chịu phạt mà chủ xe tùy theo mức độ mà sẽ có mức phạt tương ứng như trên.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào