17:05 | 04/01/2022
Loading...

Lái tàu hỏa có nồng độ cồn sẽ bị phạt vi phạm hành chính?

Tôi tên Liên có chồng là Phong làm nghề lái tàu hỏa. Tôi muốn hỏi là nếu chồng tôi lái tàu mà có nồng độ cồn thì sẽ bị phạt tiền đúng không? Mức phạt tiền cao nhất lên đến bao nhiêu? Vì có lần tôi thấy chồng tôi có tiếp rượu của một người bạn tại tiệc trước khi bắt đầu công việc. Xin hãy giải đáp giúp.

 Căn cứ Điều 66 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về việc xử phạt đối với lái tàu, phụ lái tàu như sau:

- ...

- Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với lái tàu thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Điều khiển tàu chạy quá tốc độ quy định của Công lệnh tốc độ trên 20 km/h;

+ Khi làm nhiệm vụ mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

- Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với hành vi khi làm nhiệm vụ mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

- Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Khi làm nhiệm vụ mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

+ Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn, chất kích thích khác mà pháp luật cấm sử dụng của người thi hành công vụ;

+ Khi làm nhiệm vụ mà trong cơ thể có chất kích thích khác mà pháp luật cấm sử dụng.

- Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

+...

+ Thực hiện hành vi quy định tại khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái tàu từ 03 tháng đến 05 tháng;

+ Thực hiện hành vi quy định tại khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái tàu từ 10 tháng đến 12 tháng;

+ Thực hiện hành vi quy định tại khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái tàu từ 22 tháng đến 24 tháng.

Như vậy theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp bạn đề cập thì việc uống rượu trước khi lái tàu của chồng bạn là hành vi vi phạm quy định về lái tàu hỏa. Trong trường hợp khi xử lý thì tùy vào nồng độ đã uống mà sẽ có mức xử phạt được liệt kê như trên. Mức phạt vi phạm hành chính nặng nhất đối với hành vi này là 60.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái tàu lên đến 24 tháng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Vi phạm hành chính

Võ Ngọc Nhi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào