Chủ hộ kinh doanh có quyền thuê người khác quản lý hộ kinh doanh?

Chủ hộ kinh doanh thuê người khác quản lý hộ kinh doanh của mình có được không? Tôi là chủ hộ kinh doanh, kinh doanh dịch vụ sửa xe, liệu rằng tôi có được thuê người khác về thay tôi quản lý các hoạt động của hộ kinh doanh của tôi hay không?

1. Hộ kinh doanh là gì?

Tại Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định như sau:

- Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ. Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.

- Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

2. Quyền và nghĩa vụ của chủ hộ kinh doanh, thành viên hộ gia đình tham gia đăng ký hộ kinh doanh

Căn cứ Điều 81 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp có quy định như sau:

- Chủ hộ kinh doanh thực hiện các nghĩa vụ về thuế, các nghĩa vụ tài chính và các hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh theo quy định của pháp luật.

- Chủ hộ kinh doanh đại diện cho hộ kinh doanh với tư cách người yêu cầu giải quyết việc dân sự, nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài, Tòa án và các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

- Chủ hộ kinh doanh có thể thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh. Trong trường hợp này, chủ hộ kinh doanh, các thành viên hộ gia đình tham gia đăng ký hộ kinh doanh vẫn chịu trách nhiệm đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác phát sinh từ hoạt động kinh doanh.

- Chủ hộ kinh doanh, các thành viên hộ gia đình tham gia đăng ký hộ kinh doanh chịu trách nhiệm đối với các hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh.

- Các quyền, nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định như trên bạn là chủ hộ kinh doanh thì có quyền thuê người khác người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh của hộ kinh doanh mà bạn là chủ hộ. Tuy nhiên người được thuê này không chịu trách nhiệm về các khoản nợ hay nghĩa vụ tài sản đối của hộ kinh doanh mà người chịu trách nhiệm vẫn là bạn.   

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Chủ hộ kinh doanh
Hỏi đáp mới nhất về Chủ hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh trong trường hợp bán hộ kinh doanh bao gồm các tài liệu gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh (sửa đổi) áp dụng từ 01/07/2023 theo quy định tại Thông tư 02/2023/TT-BKHĐT?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân là chủ doanh nghiệp tư nhân được đăng ký hộ kinh doanh không? Có thể có nhiều người là chủ hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo thay đổi chủ hộ kinh doanh theo quy định mới nhất 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định, chủ hộ kinh doanh có được làm chủ doanh nghiệp tư nhân không?
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kê khai nhân thân của chủ hộ kinh doanh cá thể
Hỏi đáp pháp luật
Chủ hộ kinh doanh cá thể được thành lập công ty?
Hỏi đáp pháp luật
Chủ hộ kinh doanh có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Có thể vừa là chủ doanh nghiệp tư nhân vừa là chủ hộ kinh doanh không?
Hỏi đáp pháp luật
Cá nhân là chủ hộ kinh doanh có được góp vốn vào doanh nghiệp?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chủ hộ kinh doanh
1318 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào