11:12 | 23/12/2021
Loading...

Mới 21 tuổi có được đăng ký thường trú và tự mình được làm chủ hộ luôn hay không?

Em hiện 21 tuổi, em hiện đã có nhà riêng và em đang muốn dọn ra đó để ở một mình. Vậy khi dọn ra ngoài thì có được đăng ký thường trú và tự mình làm chủ hộ luôn được không? Hay vẫn phải đăng ký thường trú chung với bố mẹ em?

Căn cứ Khoản 1 Điều 20 Luật Cư trú 2020 quy định về điều kiện để đăng ký thường trú như sau:

Công dân có chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của mình thì được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp đó.

Theo quy định thì công dân có chỗ ở hợp pháp thuộc sở hữu của mình thì sẽ được đăng ký thường trú tại địa điểm đó.

Cũng tại Khoản 4 Điều 10 Luật Cư trú 2020 quy định về chủ hộ như sau:

Chủ hộ là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ do các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử; trường hợp hộ gia đình không có người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì chủ hộ là người được các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử; trường hợp các thành viên hộ gia đình không đề cử được thì chủ hộ là thành viên hộ gia đình do Tòa án quyết định.

Trường hợp hộ gia đình chỉ có một người thì người đó là chủ hộ.

Vậy chỉ cần là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định, được các thành viên trong hộ gia đình thống nhất đề cử thì sẽ được là chủ hộ. Hoặc với trường hợp hộ gia đình chỉ có một người thì người đó đương nhiên là chủ hộ.

Với trường hợp của bạn, bạn hiện đã 21 tuổi, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo đúng quy định, bạn hiện đã có nhà riêng thuộc quyền sở hữu của mình. Khi bạn ra ở riêng thì theo thông tin bạn cũng chỉ ở một mình. Vì vậy, theo quy định thì bạn có đủ điều kiện để đăng ký thường trú mới và tự mình làm chủ hộ, không cần phải đăng ký thường trú cùng với bố mẹ như trước.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký thường trú

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào