Công ty được chuyển NLĐ làm công việc khác trong HĐLĐ trong thời gian bao lâu?

Cho hỏi, chuyển NLĐ làm công việc khác với công việc trong hợp đồng. Vậy công ty được chuyển NLĐ làm công việc khác trong với trong hợp đồng lao động trong thời gian bao lâu? Mong sớm nhận hồi đáp. 

Tại Khoản 1 Điều 29 Bộ luật lao động 2019, có quy định về chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động:

1. Khi gặp khó khăn đột xuất do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, áp dụng biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, sự cố điện, nước hoặc do nhu cầu sản xuất, kinh doanh thì người sử dụng lao động được quyền tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động nhưng không được quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong 01 năm; trường hợp chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong 01 năm thì chỉ được thực hiện khi người lao động đồng ý bằng văn bản.

Người sử dụng lao động quy định cụ thể trong nội quy lao động những trường hợp do nhu cầu sản xuất, kinh doanh mà người sử dụng lao động được tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi doanh nghiệp thời gian chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động không quá 60 ngày cộng dồn trong thời gian 1 năm, trường hợp trên 60 ngày thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người lao động.

Bên cạnh đó, Bộ luật cũng quy định thêm về vấn đề này như sau:

- Khi tạm thời chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước ít nhất 03 ngày làm việc, thông báo rõ thời hạn làm tạm thời và bố trí công việc phù hợp với sức khỏe, giới tính của người lao động.

- Người lao động chuyển sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động được trả lương theo công việc mới. Nếu tiền lương của công việc mới thấp hơn tiền lương của công việc cũ thì được giữ nguyên tiền lương của công việc cũ trong thời hạn 30 ngày làm việc. Tiền lương theo công việc mới ít nhất phải bằng 85% tiền lương của công việc cũ nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu.

- Người lao động không đồng ý tạm thời làm công việc khác so với hợp đồng lao động quá 60 ngày làm việc cộng dồn trong 01 năm mà phải ngừng việc thì người sử dụng lao động phải trả lương ngừng việc theo quy định tại Điều 99 của Bộ luật này.

Trân trọng. 

Thư Viện Pháp Luật

Chuyển người lao động làm công việc khác
Hỏi đáp mới nhất về Chuyển người lao động làm công việc khác
Hỏi đáp Pháp luật
Chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động được hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Được chuyển người lao động làm công việc khác trong hợp đồng lao động trong trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian tạm chuyển người lao động làm việc khác
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định chuyển người lao động sang làm công việc khác bắt buộc có thời hạn?
Hỏi đáp pháp luật
Người sử dụng lao động có quyền điều chuyển người lao động sang làm công việc khác ngoài nội dung đã giao kết trong HĐLĐ
Hỏi đáp pháp luật
Có được thay đổi công việc khác so với HĐLĐ?
Hỏi đáp pháp luật
Làm công việc khác với HĐLĐ đã ký kết
Hỏi đáp pháp luật
Thay đổi công việc trong HĐLĐ
Hỏi đáp pháp luật
Công ty được chuyển NLĐ làm công việc khác trong HĐLĐ trong thời gian bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Phải báo trước bao nhiêu ngày khi chuyển người lao đọng làm công việc khác so với hợp đồng lao động?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chuyển người lao động làm công việc khác
411 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chuyển người lao động làm công việc khác
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào