10:52 | 21/12/2021
Loading...

Cơ quan nào có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận độc thân?

Tôi tên Linh, năm nay 29 tuổi quê ở Bình Định nhưng hiện đang tạm trú tại phường 5, quận Bình Thạnh, Thành phố Hồ Chí Minh để làm việc. Tôi và người yêu đã sống thử được 03 năm. Chúng tôi muốn đăng ký kết hôn vào cuối tháng này nên tôi muốn hỏi xin giấy xác nhận độc thân thì xin tại cơ quan nào? Tôi có phải về quê để xin không hay có thể xin ở nơi tạm trú? Xin hãy giải đáp thắc mắc này giúp tôi.

Giấy xác nhận độc thân hay còn gọi là giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là loại giấy dừng để xác nhận tình trạng hôn nhân của công dân khi làm thủ tục đăng ký kết hôn.

Căn cứ Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về Thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân như sau:

- Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

- Quy định tại Khoản 1 Điều này cũng được áp dụng để cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân nước ngoài và người không quốc tịch cư trú tại Việt Nam, nếu có yêu cầu.

Như vậy, theo quy định hiện nay cơ quan cấp giấy chứng nhận độc thân là Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi thường trú. Tuy nhiên, trong trường hợp công dân không có mặt tại nơi thường trú thì có thể đến Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký tạm trú theo quy định để xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân với điều kiện không có nơi thường trú. Đối chiếu với trường hợp của bạn, thì bạn phải về quê để xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào