10:06 | 30/12/2021
Loading...

Tự ý sửa chữa nhà chung cư không xin phép bị phạt bao nhiêu?

Tôi tên Hoàng, tôi sống tại chung cư ở quận 7. Tôi có người em sống cùng chung cư nhưng khác tầng, em tôi có tự ý sửa chữa nhà nhưng vì nghĩ không sửa nhiều lắm nên đã không xin phép. Hiện nay, em tôi đã bị hàng xóm báo cáo. Tôi muốn hỏi là với trường hợp của em tôi thì sẽ bị xử phạt tối đa bao nhiêu tiền?

Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 69/2021/NĐ-CP quy định về nguyên tắc thực hiện cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư như sau:

- Việc cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư phải được triển khai thực hiện theo dự án, gắn với cải tạo, chỉnh trang đô thị, phù hợp với quy hoạch xây dựng, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, chương trình phát triển nhà ở và kế hoạch cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

....

Căn cứ theo khoản 2 Điều 66 Nghị định 139/2017/NĐ-CP về vi phạm quy định về quản lý sử dụng nhà chung cư như sau:

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Tự ý thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng của nhà chung cư;

+ Sử dụng căn hộ chung cư vào mục đích không phải để ở;

+ Sử dụng phần diện tích và các trang thiết bị thuộc quyền sở hữu, sử dụng chung vào sử dụng riêng.

Bên cạnh đó, tại khoản 10 Điều 66 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định về biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi tự ý thay đổi kết cấu chịu lực hoặc thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng chung cư là buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu hoặc buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm.

Như vậy, theo quy định hiện hành khi cải tạo tạo xây dựng lại chung cư phải được thực hiện theo quy hoạch xây dựng, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, chương trình phát triển nhà ở và kế hoạch cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư. và được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Việc tự ý sửa chữa thay đổi thiết kế phần sở hữu riêng của chung cư không được phép và mức phạt đối với hành vi này là tư 30.000.000 đến 40.000.000 đồng và thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả khôi phục lại tình trạng ban đầu.

Trân trọng!

Võ Ngọc Nhi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào