09:50 | 13/12/2021
Loading...

Sử dụng người đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm ca đêm có được hay không?

Công ty tôi có một trường hợp lao động nữ đang nuôi con 10 tháng tuổi xin được làm ca đêm do muốn có tiền lương cao hơn để lo cho con. Cho hỏi công ty tôi có được sử dụng lao động này làm ca đêm hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như sau:

Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong trường hợp sau đây:

- Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

- Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp được người lao động đồng ý.

Như vậy, theo quy định như trên người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữa đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm việc ban đêm, trừ trường hợp có sự đồng ý của người lao động.

Trong trường hợp của bạn, nếu lao động nữ này đồng ý thì bạn có thể sử dụng lao động nữ đang nuôi con 10 tháng tuổi này làm ca đêm mà không vi phạm pháp luật về lao động.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào