10:59 | 26/01/2022
Loading...

Người 15 tuổi uống rượu bia tại nhà, ai sẽ bị phạt?

Cho hỏi trường hợp gia đình để trẻ 15 tuổi uống rượu bia trong gia đình, không nhắc nhỡ, cấm đoán thì ai bị phạt? Có phải cha, mẹ của trẻ bị phạt không? Hay cả trẻ cũng bị?

Người chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia là hành vi bị cấm theo Khoản 2 Điều 5 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019.

Khoản 1 Điều 36 Nghị định 117/2020/NĐ-CP có quy định:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở thành viên gia đình chưa đủ 18 tuổi không uống rượu, bia.

Theo đó, nếu thành viên gia đình như cha mẹ không nhắc nhở mà để cho con chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia thì sẽ bị xử phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Như vậy, để cho con chưa đủ tuổi uống rượu, bia thì trước hết những thành viên trong gia đình sẽ bị phạt.

Khoản 1 Điều 30 cũng quy định: Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.

Có thể thấy, quy định xử phạt người chưa đủ 18 tuổi uống rượu bia thì áp dụng đối người người từ đủ 16 tuổi trở lên, trường hợp người 15 tuổi uống rượu, bia thì chưa có cơ sở để xử phạt.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào