10:12 | 09/12/2021
Loading...

Khi phát hiện tình tiết mới trong vụ án hình sự liệu có được tái thẩm hay không?

Bạn tôi bị bắt vì tội giết người. Bạn tôi đã kháng cáo nhưng Tòa phúc thẩm vẫn không thay đổi quyết định phạt tù 15 năm. Mới đây đã phát hiện tình tiết mới có khả năng sẽ chứng minh được bạn tôi không phải là kẻ giết người. Vậy với tình tiết mới này có thể thực hiện thủ tục tái thẩm được hay không?

Theo Điều 398 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 quy định về căn cứ để tái thẩm trong vụ án hình sự như sau:

Bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật bị kháng nghị theo thủ tục tái thẩm khi có một trong các căn cứ:

- Có căn cứ chứng minh lời khai của người làm chứng, kết luận giám định, kết luận định giá tài sản, lời dịch của người phiên dịch, bản dịch thuật có những điểm quan trọng không đúng sự thật;

- Có tình tiết mà Điều tra viên, Kiểm sát viên, Thẩm phán, Hội thẩm do không biết được mà kết luận không đúng làm cho bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật không đúng sự thật khách quan của vụ án;

- Vật chứng, biên bản về hoạt động điều tra, truy tố, xét xử, biên bản hoạt động tố tụng khác hoặc những chứng cứ, tài liệu, đồ vật khác trong vụ án bị giả mạo hoặc không đúng sự thật;

- Những tình tiết khác làm cho bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật không đúng sự thật khách quan của vụ án.

Như vậy, trong trường hợp của bạn anh khi phát hiện tình tiết mới mà tại thời điểm xét xử đã không được biết, tình tiết này có thể chứng minh bạn anh không giết người thì theo quy định sẽ có thể là căn cứ để thực hiện thủ tục tái thẩm trong vụ án hình sự.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào