10:47 | 22/12/2021
Loading...

Thay đổi màu sơn xe có cần làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe?

Tôi có sơn lại chiếc xe máy của mình. Cho hỏi khi sơn lại xe thì có cần tới cơ quan công an để làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe hay không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA có quy định đối tượng cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe như sau:

- Xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn, xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển nền màu trắng, chữ và số màu đen; gia hạn giấy chứng nhận đăng ký xe; giấy chứng nhận đăng ký xe bị mờ, rách nát hoặc bị mất hoặc thay đổi các thông tin của chủ xe (tên chủ xe, địa chỉ) hoặc chủ xe có nhu cầu đổi giấy chứng nhận đăng ký xe cũ lấy giấy chứng nhận đăng ký xe theo quy định của Thông tư này.

Như vậy, theo quy định như trên khi bạn thay đổi màu sơn xe thì phải thực hiện thủ tục xin cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Trong trường hợp bạn sơn lại xe nhưng không làm thay đổi màu sơn xe thì bạn không cần làm thủ tục này.

Tuy nhiên, nếu bạn thay đổi màu sơn xe mà không thực hiện thủ tục xin cấp đổi, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, khi sử dụng xe tham gia giao thông sẽ bị lực lượng chức năng xử phạt, mức phạt với hành vi thay đổi màu sơn xe khác với giấy chứng nhận đăng ký xe là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với xe máy.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe
Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe
Hỏi đáp mới nhất về Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe bị mất
Hỏi đáp pháp luật
Thay đổi màu sơn xe có cần làm thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký xe có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào