10:35 | 07/12/2021
Loading...

Vợ của bị hại có được làm người giám định trong tố tụng hình sự hay không?

Chồng tôi mới bị tai nạn giao thông, mà tôi lại hiện đang làm tại phòng giám định thương tật của cơ quan Công an. Liệu tôi có thể trở thành người giám định để tham gia tố tụng hay không?

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 68 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 về các trường hợp không được trở thành người giám định trong tố tụng hình sự như sau:

- Đồng thời là bị hại, đương sự; là người đại diện, người thân thích của bị hại, đương sự hoặc của bị can, bị cáo;

- Đã tham gia với tư cách là người bào chữa, người làm chứng, người phiên dịch, người dịch thuật, người định giá tài sản trong vụ án đó;

- Đã tiến hành tố tụng trong vụ án đó.

Như vậy, với trường hợp của chị do là vợ của bị hại, nên theo quy định người thân thích sẽ không thể tham gia với tư cách là người giám định để tham gia tố tụng.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào