09:26 | 01/03/2022
Loading...

Có được mở quán nhậu kế bên trường học?

Tôi hiện tại đang có ý định kinh doanh quán nhậu. Tuy nhiên địa điểm kinh doanh của tôi lại kế bên trường học. Xin hỏi hiện nay pháp luật có cấm mở quán nhậu gần trường học hay không?

Căn cứ Khoản 7 Điều 32 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 có quy định về trách nhiệm của cơ sở kinh doanh rượu, bia như sau:

Kể từ ngày Luật này có hiệu lực, không được mở mới điểm bán rượu, bia để tiêu dùng tại chỗ trong bán kính 100 m tính từ khuôn viên của cơ sở y tế, nhà trẻ, trường mẫu giáo, trường mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông.

Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Nghị định 117/2020/NĐ-CP có quy định về vi phạm các quy định về bán, cung cấp rượu, bia như sau:

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Bán rượu, bia tại địa điểm không bán rượu, bia theo quy định của pháp luật;

+ Mở mới điểm bán rượu, bia để tiêu dùng tại chỗ trong bán kính 100 m tính từ khuôn viên của cơ sở y tế, nhà trẻ, trường mẫu giáo, trường mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông.

Như vậy, theo quy định như trên hiện, nay bạn không được phép mở quán nhậu trong bán kính 100m tính từ khuôn viên trường mẫu giáo, trường mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông. Nếu bạn vẫn cố tình thực hiện bạn có thể sẽ bị xử phạt hành chính với hình thức phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào