09:26 | 01/03/2022
Loading...

Có thể từ chối nhận di sản từ thời điểm nào?

Cha của tôi mất, mẹ và các anh em của tôi làm thủ tục chia di sản. Sau khi chia di sản tôi cảm thấy di sản chia cho tôi ít nên tôi muốn từ chối nhận di sản để khỏi mất công làm các thủ tục khác thì có được không?

Căn cứ Điều 620 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về việc từ chối nhận di sản như sau:

- Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

- Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

- Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

Như vậy, theo quy định trên người từ chối nhận di sản phải thể hiện ý chí từ chối nhận di sản trước thời điểm phân chia di sản. Trong trường hợp của bạn do đã hoàn thành việc chia di sản cho nên bạn không thể từ chối nhận di sản này được.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào