10:38 | 07/12/2021
Loading...

Kết hôn trái pháp luật có bị hủy hay không?

Em và vợ em hồi trước cả hai kết hôn khi chưa đủ 18 tuổi, gia đình em nhờ có quen biết nên đã nhờ người làm giấy đăng ký kết hôn cho chúng em. Đến nay, bên hội phụ nữ phát hiện nên yêu cầu Tòa án hủy kết hôn trái pháp luật. Mà nay tụi em đều đã 22 tuổi, đồng ý với chuyện kết hôn này, vậy trường hợp kết hôn của tụi em liệu có bị hủy không?

Theo quy định tại Điều 11 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về xử lý các trường hợp kết hôn trái pháp luật như sau:

1. Xử lý việc kết hôn trái pháp luật được Tòa án thực hiện theo quy định tại Luật này và pháp luật về tố tụng dân sự.

2. Trong trường hợp tại thời điểm Tòa án giải quyết yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật mà cả hai bên kết hôn đã có đủ các điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 của Luật này và hai bên yêu cầu công nhận quan hệ hôn nhân thì Tòa án công nhận quan hệ hôn nhân đó. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân được xác lập từ thời điểm các bên đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này.

3. Quyết định của Tòa án về việc hủy kết hôn trái pháp luật hoặc công nhận quan hệ hôn nhân phải được gửi cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên kết hôn trái pháp luật; cá nhân, cơ quan, tổ chức liên quan theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

4. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này.

Như vậy, theo quy định tại thời điểm Tòa án giải quyết Tòa án yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật mà cả hai bên có đủ điều kiện kết hôn và công nhận quan hệ hôn nhân trên thì quan hệ hôn nhân sẽ được công nhận. Nên trong trường hợp của hai bạn đều đủ tuổi và công nhận quan hệ hôn nhân này thì quan hệ hôn nhân sẽ được công nhận mà không bị hủy.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào