10:43 | 07/12/2021
Loading...

Học xong sư phạm mà thất nghiệp thì có phải bồi hoàn chi phí hỗ trợ học tập hay không?

Em được biết khi học sư phạm thì sẽ được nhà nước hỗ trợ các chi phí học tập và sinh hoạt. Nên em muốn hỏi trong trường hợp tốt nghiệp xong mà thất nghiệp, không xin được việc làm thì có phải bồi thường lại chi phí đã được hỗ trợ hay không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 116/2020/NĐ-CP về bồi hoàn chi phí hỗ trợ với sinh viên sư phạm như sau:

- Sinh viên sư phạm đã hưởng chính sách không công tác trong ngành giáo dục sau 02 năm kể từ ngày có quyết định công nhận tốt nghiệp;

- Sinh viên sư phạm đã hưởng chính sách và công tác trong ngành giáo dục nhưng không đủ thời gian công tác theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

- Sinh viên sư phạm được hưởng chính sách đang trong thời gian đào tạo nhưng chuyển sang ngành đào tạo khác, tự thôi học, không hoàn thành chương trình đào tạo hoặc bị kỷ luật buộc thôi học.

Như vậy, trong trường hợp sau khi tốt nghiệp trong vòng 2 năm mà không công tác trong ngành giáo dục thì sẽ thuộc đối tượng phải bồi hoàn chi phí hỗ trợ lại cho nhà nước. Nên kể cả trường hợp trong 2 năm không kiếm được việc làm thì cũng sẽ phải bồi hoàn lại chi phí hỗ trợ cho nhà nước.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào