13:42 | 29/11/2021
Loading...

Có được đăng ký khai sinh lưu động hay không?

Dạ, cho em hỏi, trường hợp sinh con nhưng cha mất và chỉ còn mẹ, vì lý do sức khỏe nên người mẹ không thể đi khai sinh cho con được cũng không có người thân thích. Như vậy, trường hợp này có thể đăng ký khai sinh lưu động không?

Căn cứ Điều 15 Luật Hộ tịch 2014 quy định về trách nhiệm đăng ký khai sinh như sau:

Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc đăng ký khai sinh cho trẻ em trên địa bàn trong thời hạn quy định; trường hợp cần thiết thì thực hiện đăng ký khai sinh lưu động.

Như vậy, theo quy định trên vì lý do khách quan, hơn nữa không có người thân thích đi đăng ký khai sinh cho con thì có thể nhờ người khác liên hệ với Công chức tư pháp - hộ tịch trình bày lý do để có thể được đăng ký khai sinh lưu động cho con.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đăng ký khai sinh lưu động

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Đăng ký khai sinh lưu động
Đăng ký khai sinh lưu động
Hỏi đáp mới nhất về Đăng ký khai sinh lưu động
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào được đăng ký khai sinh lưu động?
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự thực hiện đăng ký khai sinh lưu động
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký khai sinh lưu động trường hợp trẻ sinh ra mà cha mẹ bị bắt
Hỏi đáp pháp luật
Có được đăng ký khai sinh lưu động hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Đăng ký khai sinh lưu động có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào