11:01 | 04/12/2021
Loading...

Nhà nước chỉ cho thuê đất, thu tiền thuê đất hàng năm?

Liên quan đến quy định pháp luật về đất đai thì có phải, hiện tại: Nhà nước chỉ cho thuê đất và thu tiền thuê đất hàng năm hay không? Tức là việc thuê và trả tiền một lần không được áp dụng nữa?

Căn cứ Điều 56 Luật đất đai 2013 quy định về cho thuê đất như sau:

1. Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong các trường hợp sau đây:

a) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối;

b) Hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức được giao quy định tại Điều 129 của Luật này;

c) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thương mại, dịch vụ; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm; đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp;

d) Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh;

đ) Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê;

e) Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp;

g) Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao sử dụng đất để xây dựng trụ sở làm việc.

Như vậy, theo quy định hiện hành thì Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm hoặc thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê trong các trường hợp nêu trên. Hơn nữa, hiện tại chưa có văn bản thay thế về nội dung chỉ cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm mà không cho thuê, thu tiền thuê đất một lần.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm
Cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm
Hỏi đáp mới nhất về Cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm
Hỏi đáp pháp luật
Nhà nước chỉ cho thuê đất, thu tiền thuê đất hàng năm?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào