14:35 | 26/11/2021
Loading...

Có bị khai trừ khỏi Đảng khi từ chối cấp dưỡng cho con?

Tôi là Đảng viên và đã ly hôn, Tòa buộc tội phải có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Tuy nhiên tôi không muốn thực hiện nghĩa vụ này. Cho hỏi nếu từ chối cấp dưỡng cho con thì có bị khai trừ khỏi Đảng hay không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 24 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017, có quy định về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm quy định về hôn nhân và gia đình như sau:

3- Trường hợp vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

a) Vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng.

b) Ép buộc vợ (hoặc chồng), con làm những việc trái đạo lý, trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

c) Từ chối thực hiện, không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên việc bạn là Đảng viên nhưng từ chối nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn thuộc vào trường hợp bị khai trừ khỏi Đảng. Ngoài ra bạn còn có thể bị xử phạt hành chính, hoặc hình sự nếu có đủ các cấu thành tội phạm.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào