10:06 | 30/11/2021
Loading...

Thẻ ATM từ có còn sử dụng sau năm 2022 không?

Hiện tại tôi đang sử dụng thẻ ATM không gắn chip (thẻ từ). Tôi biết thông tin các loại thẻ ATM không gắn chip sẽ không thể hoạt động được nữa từ sang năm. Thông tin như vậy có đúng không, mong được giải đáp?

Theo Điều 27b Thông tư 41/2018/TT-NHNN (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Điều 1 Thông tư 22/2020/TT-NHNN) thì lộ trình chuyển đổi thẻ sẽ được quy định như sau:

1. Đến ngày 31 tháng 12 năm 2019, ít nhất 30% số thẻ có BIN do Ngân hàng Nhà nước cấp đang lưu hành của TCPHT tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

2. Đến ngày 31 tháng 12 năm 2020, ít nhất 60% số thẻ có BIN do Ngân hàng Nhà nước cấp đang lưu hành của TCPHT tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

3. Đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, 100% số thẻ có BIN do Ngân hàng Nhà nước cấp đang lưu hành của TCPHT tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

4. Từ ngày 31 tháng 3 năm 2021, các TCPHT thực hiện phát hành thẻ có BIN do Ngân hàng Nhà nước cấp phải tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

Như vậy, tới 01/01/2022 thẻ ATM và các thiết bị chấp nhận thẻ khác sẽ chỉ chấp nhận giao dịch bằng thẻ có gắn chip theo quy định. Nên các loại thẻ khác không gắn chip mẫu cũ (thẻ từ) sẽ không được chấp nhận và không thể sử đụng được nữa.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào