10:54 | 27/11/2021
Loading...

Có thể tạm ngừng tập sự hành nghề công chứng mấy lần?

Dạ, cho em hỏi: Trường hợp người tập sự hành nghề công chứng là 12 tháng, vì lý do nào đó mà muốn tạm ngừng tập sự thì số lần tối đa được tạm ngừng là bao nhiêu?

Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Thông tư 04/2015/TT-BTP quy định về tạm ngừng tập sự hành nghề công chứng như sau:

1. Trong trường hợp có lý do chính đáng, Người tập sự được tạm ngừng tập sự nhưng phải thông báo bằng văn bản với tổ chức hành nghề công chứng nơi mình đang tập sự chậm nhất là 05 ngày làm việc trước ngày tạm ngừng tập sự.

2. Người có thời gian tập sự hành nghề công chứng là 12 tháng thì được tạm ngừng tập sự tối đa là hai lần, mỗi lần không quá 06 tháng; người có thời gian tập sự hành nghề công chứng là 06 tháng thì được tạm ngừng tập sự một lần không quá 06 tháng. 

Như vậy, với lý do chính đáng thì người tập sự được tạm ngừng tập sự được tạm ngừng việc tập sự của mình. Tuy nhiên, trường hợp của bạn thì được tạm ngừng tập sự tối đa là hai lần, mỗi lần không quá 06 tháng.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào