10:33 | 09/12/2021
Loading...

Xử phạt bao nhiêu đối với hành vi dừng, đỗ xe máy ở nơi chờ của xe buýt?

Cho hỏi, tuần rồi tôi bị cảnh sát giao thông bắt xử phạt vì hành vi đỗ xe máy ở nơi dừng xe buýt. Cho tôi hỏi là cảnh sát giao thông xử phạt tôi như vậy có đúng không. Nếu đúng thì mức xử phạt là bao nhiêu? Xin cảm ơn.

Căn cứ Khoản g Điểm 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại nơi dừng của xe buýt.

Theo Điểm h Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

+ Dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 2, điểm b khoản 3 Điều 49 Nghị định này.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn vì hành vi dừng, đỗ xe ở nơi chờ xe buýt là đúng với quy định của pháp luật. Mức xử phạt đối với hành vi này là từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào