13:29 | 11/12/2021
Loading...

Có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng khi là mẹ đơn thân thuộc hộ nghèo không?

Cho tôi hỏi, chồng tôi mới qua đời hiện tại tôi phải một mình nuôi hai con nhỏ dưới 5 tuổi, gia đình tôi thuộc diện hộ nghèo. Vậy tôi có thuộc trường hợp được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng không ạ? Mong sớm nhận được phản hồi.

Căn cứ Khoản 4 Điều 5 Nghị định 20/2021/NĐ-CP quy định đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

+ Người thuộc diện hộ nghèo, hộ cận nghèo chưa có chồng hoặc chưa có vợ; đã có chồng hoặc vợ nhưng đã chết hoặc mất tích theo quy định của pháp luật và đang nuôi con dưới 16 tuổi hoặc đang nuôi con từ 16 đến 22 tuổi và người con đó đang học văn hóa, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất quy định tại khoản 2 Điều này (sau đây gọi chung là người đơn thân nghèo đang nuôi con).

Như vậy, căn cứ theo thông tin được cung cấp thì bạn đã có chồng nhưng đã chết và hiện đang nuôi con dưới 16 tuổi. Cho nên, theo quy định trên bạn sẽ thuộc trường hợp được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng theo quy định.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào