14:13 | 11/03/2022
Loading...

Người chưa đủ 15 tuổi có được tuyển dụng làm lập trình phần mềm không?

Bạn mình giới thiệu cho mình một lập trình viên rất giỏi, mình muốn nhận người này vào công ty của mình làm việc. Tuy nhiên người này chưa đủ 15 tuổi. Vậy mình có được tuyển dụng lao động này hay không?

Chưa đủ 15 tuổi có được đi làm lập trình phần mềm không?

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 143 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về lao động chưa thành niên như sau:

Người từ đủ 13 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi chỉ được làm công việc nhẹ theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành.

Căn cứ Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH quy định danh mục công việc nhẹ người từ đủ 13 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi được làm như sau:

1. Biểu diễn nghệ thuật.

2. Vận động viên thể thao.

3. Lập trình phần mềm.

...

Như vậy, căn cứ theo quy định trên bạn vẫn có thể tuyển dụng lao động từ đủ 13 đến dưới 15 tuổi để làm công việc lập trình phần mềm. Tuy nhiên bạn cũng sẽ phải tuân thủ các quy định khác của Bộ luật Lao động đối với lao động chưa thành niên.

Sử dụng lao động chưa đủ 15 tuổi thì ký kết hợp đồng lao động với ai?

Căn cứ Khoản 1 Điều 145 Bộ luật này khi sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc, người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

a) Phải giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó;

b) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến thời gian học tập của người chưa đủ 15 tuổi;

c) Phải có giấy khám sức khỏe của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền xác nhận sức khỏe của người chưa đủ 15 tuổi phù hợp với công việc và tổ chức kiểm tra sức khỏe định kỳ ít nhất một lần trong 06 tháng;

d) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi.

Như vậy, khi sử dụng lao động chưa đủ 15 tuổi bạn phải ký hợp đồng lao động với người lao động và người đại diện theo pháp luật cả người đó.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào