11:28 | 08/12/2021
Loading...

Sử dụng đèn pha khi điều khiển xe ô tô trong khu đô thị có bị xử phạt không?

Cho hỏi, gần đây vào khoản 2 tuần trước tôi điều khiển ô tô đi trên đường trong khu vực đô thị. Vì lúc đó là vào buổi tối nên tôi có bật đèn pha để đi thì bị lực lượng Cảnh sát giao thông dừng xe và lập biên bản tôi với lỗi vi phạm bật đèn chiếu xa không đúng quy định. Vậy xin hỏi là việc cảnh sát giao thông lập biên bản sử phạt tôi như vậy có đúng không? Nếu đúng mức xử phạt của tôi là bao nhiêu? Xin cảm ơn.

Đèn chiếu xa hay còn gọi là đèn pha có cường độ ánh sáng mạnh, chiếu xa hơn và tầm nhìn cao hơn, giúp người điều khiển xe thấy được chướng ngại và các biển báo từ xa.

Căn cứ Khoản 12 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về các hành vi bị nghiêm cấm bao gồm:

+ Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.

Khoản 3 Điều 17 Luật này cũng quy định xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.

Theo Điểm b Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì sẽ phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư.

Đồng thời, theo Điểm c Khoản 11 Điều 55 Nghị định này quy định nếu thực hiện hành vi trên mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Như vây, trong trường hợp này việc bạn điều khiển xe ô tô mà sử dụng đèn chiếu xa (đèn pha) trong khu vực đô thị là vi phạm quy định về an toàn giao thông. Cho nên, việc bạn bị cảnh sát lập biên bản xử phạt như vậy là đúng quy định pháp luật, mức xử phạt đối với hành vi này như đã đề cập ở trên.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào