10:26 | 18/11/2021
Loading...

Có đổi năm sinh trong giấy khai sinh được hay không?

Trong giấy khai sinh và sổ hộ khẩu thì em trai tôi đều ghi năm 2002. Bây giờ em trai tôi muốn đổi lại trong giấy khai sinh sinh năm 2000 có được không ạ?

Theo Điều 26 Luật hộ tịch 2014 quy định phạm vi thay đổi hộ tịch như sau:

- Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

- Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

Căn cứ quy định trên thì năm sinh trong Giấy khai sinh không thuộc phạm vi thay đổi.

Bên cạnh đó, chỉ khi năm sinh trong Giấy khai sinh có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch thì được mới cải chính hộ tịch. Đồng thời, phải có chứng cứ chứng minh về việc sai sót đó (Điều 17 Thông tư 04/2020/TT-BTP).

Nếu không thuộc trường hợp có sai sót như trên mà chỉ muốn thay đổi bởi mong muốn của em trai anh thì sẽ không được thực hiện theo yêu cầu.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào