13:50 | 04/12/2021
Loading...

Nhà là tài sản riêng của chồng thì có tự ý bán được không?

Chồng mình có nợ một khoản tiền lớn do bài bạc nên đã tự ý bán căn nhà mà hai vợ chồng cùng con đang ở là tài sản riêng của chồng mà không hỏi ý kiến của mình. Cho mình hỏi trường hợp này chồng mình có vi phạm pháp luật không?

Căn cứ quy định tại Điều 31 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng như sau:

Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng phải có sự thỏa thuận của vợ chồng. Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó nhưng phải bảo đảm chỗ ở cho vợ chồng.

Như vậy, trường hợp nhà là tài sản riêng của người chồng thì người chồng có quyền bán căn nhà đó tuy nhiên phải đảm bảo chỗ ở cho các thành viên khác trong gia đình. Theo trường hợp của bạn việc chồng bạn bán căn nhà là hợp pháp nếu chồng bạn có đảm bảo chỗ ở cho bạn và con.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào