13:47 | 04/12/2021
Loading...

Có thể thay đổi họ cho con khi con không đồng ý?

Vợ chồng tôi đang làm thủ tục ly hôn. Chúng tôi có một con chung hiện cháu được 10 tuổi. Hiện tôi muốn đổi họ cho cháu từ họ của cha sang họ của mẹ, nhưng hiện tại cháu vẫn chưa chịu đồng ý. Xin hỏi tôi có thể đổi họ cho cháu được không?

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 27 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi họ của cá nhân như sau: Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 về phạm vi của việc thay đổi hộ tịch như sau: Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

Như vậy, thay đổi họ từ họ của cha sang họ của mẹ cho cháu thuộc trường hợp được pháp luật cho phép thực hiện.

Tuy nhiên, tại Khoản 2 Điều 27 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định: Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

Mà con chị hiện đã 10 tuổi, nên phải có sự chấp nhận của cháu thì chị mới có thể làm thủ tục đổi họ cho cháu được.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào