10:42 | 17/11/2021
Loading...

17 tuổi có bị gọi đi khám nghĩa vụ quân sự hay không?

Em sinh ngày 24/12/2003 đến ngày 24/12/2021 thì mới đủ 18 tuổi. Hiện tại thì xã của em đang tiến hành gọi công dân để đi khám nghĩa vụ quân sự cuối tháng 11 thì lúc này em mới 17 tuổi. Cho em hỏi là trường hợp của em như thế đó được hoãn nghĩa vụ sang năm sau không ạ.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự bao gồm:

- Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên.

- Công dân nữ quy định tại khoản 2 Điều 7 của Luật này đủ 18 tuổi trở lên.

Có thể thấy, công dân nam đủ 17 tuổi trở lên sẽ thuộc đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự.

Bên cạnh đó, tại quy định Điều 30 Luật này thì độ tuổi gọi nhập ngũ gồm: Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy, có thể thấy rằng công dân nam đủ 17 tuổi trở lên sẽ thuộc đối tượng đăng ký NVQS. Do đó, nếu công dân đủ 17 tuổi thực hiện đăng ký NVQS tại địa phương khi có giấy khám NVQS thì phải thực hiện theo lệnh gọi khám.

Cho nên, nếu anh có giấy gọi đi khám NVQS vào cuối tháng 11 này là có căn cứ. Về được hoãn nghĩa vụ quân sự hay không thì phải đối chiếu với các trường hợp được tạm hoãn (Xem chi tiết tại: 8 trường hợp tạm hoãn nghĩa vụ quân sự từ tháng 7/2020).

Bên cạnh đó, nếu anh có thắc mắc về vấn đề gọi khám NVQS thì có trao đổi với Ban chỉ huy quân sự để được hỗ trợ chi tiết.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào